Blog

Có con là F0? Tối đa trợ cấp?

Có phải bạn đang tìm kiếm chủ đề về => Có con là F0? Tối đa trợ cấp? phải ko? Nếu đúng tương tự thì mời bạn xem nó ngay tại đây. Xem thêm các bài tập khác tại đây => Blog

Sự lây lan nhanh chóng của COVID đang đạt tới đỉnh điểm trong thời kì gần đây, nguy cơ truyền nhiễm trong gia đình tăng cao, ko chỉ người lao động nhưng trẻ em cũng có thể mắc bệnh F0 một cách dễ dàng. Trong trường hợp cả người lao động F0 và trẻ em cũng là F0 thì cơ chế bảo hiểm cho họ như thế nào?

Tính từ đầu vụ dịch tới nay, Việt Nam đã có 4.582.058 ca nhiễm COVID-19, đứng thứ 21/225 quốc gia và vùng lãnh thổ, trong lúc với tỉ lệ mắc / 1 triệu dân, Việt Nam đứng thứ 137/225 quốc gia và vùng lãnh thổ (trung bình 46.385 ca trên 1 triệu người). (Theo Vietnamplus.vn)

1. Viên chức F0 được lợi những quyền lợi gì?

Theo quy định tại Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, người lao động tham gia bảo hiểm xã hội có điều khoản 19 phải thôi việc để chữa bệnh. mức bảo hiểm.

Theo đó, mỗi ngày nghỉ ốm, người lao động được lợi mức như sau:

Mức trợ cấp =

75% x Tiền công đã đóng BHXH của tháng trước lúc thôi việc: 24 x Số ngày nghỉ.

Xem thêm:

Hướng dẫn 3 cách lấy tờ khai BHXH 2022 mới nhất

Thời khắc tính hưởng cơ chế ốm đau căn cứ vào số ngày thôi việc ghi trên giấy chứng thực thôi việc hưởng BHXH hoặc ra viện, số ngày nghỉ theo quy định của lang y nhưng tối đa ko quá:

– Trường hợp người lao động làm việc trong điều kiện tầm thường:

+ Người lao động đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm: 30 ngày / năm.

+ Người lao động đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 15 năm tới dưới 30 tuổi: 40 ngày / năm.

+ Người lao động có đủ 30 năm đóng BHXH trở lên: 60 ngày / năm.

– Trường hợp người lao động làm thuê việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm có hệ số phụ cấp khu vực từ 0,7 trở lên:

+ Người lao động có thời kì đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm: 40 ngày / năm.

+ Người lao động đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 15 năm tới dưới 30 tuổi: 50 ngày / năm.

+ Người lao động có đủ 30 năm đóng BHXH trở lên: 70 ngày / năm.

Sau thời hạn tối đa nêu trên, nếu trong 30 ngày đầu trở lại làm việc nhưng sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe theo quy định tại Điều 29 Luật Bảo hiểm xã hội. thời kì nghỉ tối đa 05 ngày (kể cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần), mức hưởng như sau:

Lương = 30% x Lương cơ bản x Số ngày nghỉ

2. Viên chức có con thuộc diện F0 được lợi những quyền lợi gì?

Theo quy định tại Điều 24, Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, người lao động tham gia bảo hiểm xã hội có con F0 được lợi trợ cấp trong trường hợp phải thôi việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi. có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh. người chữa bệnh được ủy quyền.

Theo quy định tại Điều 27 Luật Bảo hiểm xã hội, số ngày tối đa được lợi cơ chế chăm sóc con ốm đau được xác định theo giấy ra viện của con hoặc giấy chứng thực thôi việc hưởng bảo hiểm xã hội, tối đa như sau:

Trẻ em dưới 3 tuổi: 20 ngày / năm / trẻ.

– Trẻ em từ đủ 03 tuổi tới dưới 07 tuổi: 15 ngày / năm / trẻ.

Đặc thù, nếu cả bố và mẹ cùng tham gia BHXH thì có thể lựa chọn nghỉ phép cùng nhau hoặc thay nhau chăm sóc con cái. Trợ cấp ốm đau được xác định theo:

Mức trợ cấp

= 75% x Tiền công đóng BHXH của tháng liền kề trước lúc thôi việc: 24 x Số ngày nghỉ.

3. Viên chức F0 và con cái của họ có thể nhận trợ cấp F0 cùng một lúc ko?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, thực chất của bảo hiểm xã hội được xác định như sau:

Bảo hiểm xã hội là sự đảm bảo thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của người lao động lúc người lao động bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc hết tuổi lao động. tử tuất trên cơ sở đóng vào quỹ bảo hiểm xã hội.

Tương tự, BHXH chỉ có ý nghĩa bù đắp một phần thu nhập cho những người lao động phải thôi việc có lý do thuyết phục.

Do đó, nếu cả viên chức và trẻ em đều có F0 và các trị giá thời kì là như nhau, thì người lao động chỉ có thể chọn một trong hai hình thức trợ cấp:

  • Nhận trợ cấp ốm đau do bản thân mắc bệnh
  • Trợ cấp ốm đau lúc thôi việc chăm con ốm..

Quỹ Bảo hiểm xã hội sẽ ko phải trả cả hai quyền lợi cùng một lúc trên trong cùng thời kì nghỉ phép.

Viên chức lựa chọn trợ cấp trông trẻ sẽ ko được tính vào trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau.

4. 7 loại giấy tờ nhưng người lao động F0 cần nộp để được lợi cơ chế ốm đau

Theo Điều 100, Luật Bảo hiểm xã hội,

Hồ sơ hưởng cơ chế ốm đau đối với người bệnh COVID-19 có hai loại giấy tờ: Bản chính hoặc bản sao giấy ra viện của người lao động hoặc con của người lao động đang điều trị nội trú; Trường hợp người lao động hoặc con của người lao động điều trị ngoại trú thì phải có giấy xác nhận thôi việc hưởng bảo hiểm xã hội.

Thực tiễn, F0 được điều trị tại nhà, ko thể tới cơ sở khám bệnh, chữa bệnh để được cấp giấy chứng thực thôi việc hưởng cơ chế bảo hiểm xã hội theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội và Thông tư 56/2017 / TT-BYT. Những người mắc bệnh COVID-19 đang được điều trị tại nhà có thể sử dụng các tài liệu sau:

1. Quyết định cách ly tại gia đình của chính quyền địa phương.

2. Giấy chứng thực hoàn thành thời hạn kiểm dịch do chính quyền địa phương cấp.

3. Giấy xét nghiệm (Quick test / PCR test) có kết quả dương tính với SARS-CoV-2 do cơ sở y tế cấp.

4. Giấy xác nhận bị nhiễm COVID-19 của Trạm Y tế xã, Trạm Y tế cơ động, Đội COVID tập thể; cơ quan / xí nghiệp y tế.

5. Giấy chứng thực thôi việc hưởng bảo hiểm xã hội do Trạm Y tế xã, Trạm Y tế cơ động cấp nhưng được cấp lại cho thời khắc trước lúc người lao động thôi việc để điều trị COVID-19 tại nhà.

6. Quyết định phê duyệt danh sách hoàn thành việc cách ly y tế tập trung.

7. Phiếu xác nhận điều trị COVID-19 của bệnh viện dã chiến

MISA hỗ trợ dịch vụ chữ ký số và chữ ký số từ xa, Quý người dùng quan tâm vui lòng đăng ký tư vấn tại đây:


Thông tin thêm

Có con là F0? Tối đa trợ cấp?

#Có #con #là #Tối #đa #trợ #cấp

[rule_3_plain]

#Có #con #là #Tối #đa #trợ #cấp

[rule_1_plain]

#Có #con #là #Tối #đa #trợ #cấp

[rule_2_plain]

#Có #con #là #Tối #đa #trợ #cấp

[rule_2_plain]

#Có #con #là #Tối #đa #trợ #cấp

[rule_3_plain]

#Có #con #là #Tối #đa #trợ #cấp

[rule_1_plain]

Nguồn: https://ecogreengiapnhi.net/

#Có #con #là #Tối #đa #trợ #cấp

Related Articles

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button