Tài Chính

Cho vay nặng lãi có đòi được tiền gốc không

Có phải bạn đang tìm kiếm chủ đề về => Cho vay nặng lãi có đòi được tiền gốc ko phải ko? Nếu đúng tương tự thì mời bạn xem nó ngay tại đây. Xem thêm các tri thức tài chính khác tại đây => tài chính

Cho vay nặng lãi có thu hồi được tiền gốc ko?, có quy định nào để đòi lại số tiền gốc đã vay ko? Pháp luật sẽ xử lý như thế nào nếu con nợ ko trả đủ tiền gốc. Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu vấn đề này qua bài viết dưới đây.

Cho vay nặng lãi là gì?

Cho vay nặng lãi hay còn gọi là cho vay tín dụng đen. Tức là một tư nhân, tổ chức cho người khác vay tiền với lãi suất cao hơn nhiều lần so với quy định của nhà nước. Lúc ký thỏa thuận cho vay nhưng mà ko có con số cụ thể hoặc lãi suất cao thì gọi là cho vay nặng lãi.

Trong trường hợp tương tự, rất có thể bên cho vay sẽ phải chịu trách nhiệm trước pháp luật. Nếu nhẹ thì bị phạt cải tạo ko giam giữ tới 6 tháng, nặng thì có thể bị phạt tù từ 5 năm tới 7 năm, tùy theo mức độ vi phạm.

Cho vay nặng lãi ko được pháp luật cho phép. Nhưng rất nhiều người vì lợi nhuận cao vẫn sử dụng hình thức cho vay này để kiếm lời. Ngoài ra, cũng có một số rủi ro lúc cho vay tiền theo cách này. Cụ thể là lúc con nợ của bạn ko còn khả năng trả tiền. Lúc này, ngay cả tiền gốc của bạn cũng có nguy cơ bị mất trắng. Cho nên Cho vay nặng lãi có thu hồi được tiền gốc ko?? Có quy định cụ thể nào về vấn đề này ko?

Cho vay nặng lãi có được thu tiền gốc ko?

Rất nhiều người đang thắc mắc Cho vay nặng lãi có thu hồi được tiền gốc ko?. Vấn đề này cần được nghiên cứu kỹ lưỡng và tùy từng trường hợp cụ thể. Nhưng ở đây cachvaytiennganhang.com xin san sớt ý kiến pháp lý dựa trên sự tư vấn của luật sư.

Tôi sẽ lấy một ví dụ cụ thể về câu hỏi do một độc giả gửi tới:

Thưa admin, gần đây tôi có cho một người bạn vay tiền. Và có yêu cầu ký thỏa thuận vay và giữ chứng minh thư của người vay. Với thỏa thuận mồm trả 3 nghìn một ngày với giá 1 triệu đồng. Nhưng hiện thời tôi muốn đòi lại số tiền đó nhưng người vay nhất mực ko trả và khởi kiện lại vì 2 lý do sau.

  • Một: Tôi cho vay ko có giấy phép kinh doanh
  • Hai: Tiền lãi nhưng mà hai bên thỏa thuận là 3 nghìn / 1 triệu / 1 ngày là trái quy định của nhà nước.

Giờ tôi chỉ cần đòi lại số tiền gốc nhưng mà ko phải tính lãi. Nhưng tôi có phạm luật ko?

Đáp lại:

Đối với câu hỏi thứ nhất của bạn theo quy định của pháp luật (Nghị định 39/2007 / NĐ-CP hướng dẫn luật doanh nghiệp). Các tư nhân kinh doanh, hoạt động thường xuyên và có vị trí kinh doanh cố định mới cần phải đăng ký với cơ quan nhà nước. Trong trường hợp này, bạn cho vay tiền mang tính chất giao dịch dân sự, bạn ko có vị trí kinh doanh, ko thường xuyên thì bạn ko cần đăng ký kinh doanh.

Câu hỏi thứ hai của bạn về cho vay nặng lãi:

Theo quy định tại Điều 201 Bộ luật Hình sự năm 2015:

√ Thương nhân dân sự cho vay với lãi suất cao gấp 5 lần lãi suất quy định của Bộ luật dân sự. Lợi nhuận từ 30.000.000 đồng tới dưới 100.000.000 đồng sẽ bị xử phạt hành chính hoặc khởi tố về hành vi này. Phạt tiền từ 50 triệu đồng tới 200 triệu đồng, phạt cải tạo ko giam giữ 3 năm.

√ Thu lợi bất lương từ 100 triệu đồng trở lên bị phạt tiền từ 200 triệu đồng tới 1 tỷ đồng và phạt tù từ 06 tháng tới 03 năm.

Về lãi suất cho vay, theo Điều 468 BLDS 2015

Lãi suất do hai bên thỏa thuận

Trường hợp hai bên thỏa thuận lãi suất thì ko quá 20% / năm khoản vay. Trường hợp lãi suất thỏa thuận vượt quá lãi suất quy định thì lãi suất đó ko có hiệu lực.

Khoản vay có thể được trả trong tương lai không?

Trường hợp có thỏa thuận trả lãi nhưng ko có lãi suất cụ thể. Và lúc có tranh chấp thì lãi suất được xác định bằng 50% lãi suất giới hạn quy định tại khoản 1 Điều này tại thời khắc trả nợ.

Kết luận:

Trong trường hợp này, nếu bạn đang cho vay với lãi suất 3.000đ / 1 triệu / 1 ngày. Số tiền thu được từ 30.000.000 đồng trở lên sẽ phạm tội cho vay nặng lãi. Nếu số tiền thu được dưới 30 triệu đồng, họ sẽ bị xử phạt hành chính về cùng hành vi.

Tuy nhiên, chúng tôi vẫn có thể đòi được số tiền gốc nếu bỏ lãi suất cho người vay. Trong trường hợp bạn ko có tiền và hợp đồng vay ko nói đến tới lãi suất. Nếu họ cố tình ko trả thì có thể trình báo cơ quan công an để khắc phục.

Công việc Cho vay nặng lãi có thu hồi được tiền gốc ko? Rất khó để trả lời. Vì vấn đề này liên quan tới rất nhiều thứ liên quan tới pháp luật. Nếu ko xử lý khôn khéo, chúng tôi có thể bị kiện.

Xem thêm:


Thông tin cần xem thêm về Cho vay nặng lãi có đòi được tiền gốc không

Hình Ảnh về Cho vay nặng lãi có đòi được tiền gốc ko

Video về Cho vay nặng lãi có đòi được tiền gốc ko

Wiki về Cho vay nặng lãi có đòi được tiền gốc ko

Cho vay nặng lãi có đòi được tiền gốc ko -

Cho vay nặng lãi có thu hồi được tiền gốc ko?, có quy định nào để đòi lại số tiền gốc đã vay ko? Pháp luật sẽ xử lý như thế nào nếu con nợ ko trả đủ tiền gốc. Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu vấn đề này qua bài viết dưới đây.

Cho vay nặng lãi là gì?

Cho vay nặng lãi hay còn gọi là cho vay tín dụng đen. Tức là một tư nhân, tổ chức cho người khác vay tiền với lãi suất cao hơn nhiều lần so với quy định của nhà nước. Lúc ký thỏa thuận cho vay nhưng mà ko có con số cụ thể hoặc lãi suất cao thì gọi là cho vay nặng lãi.

Trong trường hợp tương tự, rất có thể bên cho vay sẽ phải chịu trách nhiệm trước pháp luật. Nếu nhẹ thì bị phạt cải tạo ko giam giữ tới 6 tháng, nặng thì có thể bị phạt tù từ 5 năm tới 7 năm, tùy theo mức độ vi phạm.

Cho vay nặng lãi ko được pháp luật cho phép. Nhưng rất nhiều người vì lợi nhuận cao vẫn sử dụng hình thức cho vay này để kiếm lời. Ngoài ra, cũng có một số rủi ro lúc cho vay tiền theo cách này. Cụ thể là lúc con nợ của bạn ko còn khả năng trả tiền. Lúc này, ngay cả tiền gốc của bạn cũng có nguy cơ bị mất trắng. Cho nên Cho vay nặng lãi có thu hồi được tiền gốc ko?? Có quy định cụ thể nào về vấn đề này ko?

Cho vay nặng lãi có được thu tiền gốc ko?

Rất nhiều người đang thắc mắc Cho vay nặng lãi có thu hồi được tiền gốc ko?. Vấn đề này cần được nghiên cứu kỹ lưỡng và tùy từng trường hợp cụ thể. Nhưng ở đây cachvaytiennganhang.com xin san sớt ý kiến pháp lý dựa trên sự tư vấn của luật sư.

Tôi sẽ lấy một ví dụ cụ thể về câu hỏi do một độc giả gửi tới:

Thưa admin, gần đây tôi có cho một người bạn vay tiền. Và có yêu cầu ký thỏa thuận vay và giữ chứng minh thư của người vay. Với thỏa thuận mồm trả 3 nghìn một ngày với giá 1 triệu đồng. Nhưng hiện thời tôi muốn đòi lại số tiền đó nhưng người vay nhất mực ko trả và khởi kiện lại vì 2 lý do sau.

  • Một: Tôi cho vay ko có giấy phép kinh doanh
  • Hai: Tiền lãi nhưng mà hai bên thỏa thuận là 3 nghìn / 1 triệu / 1 ngày là trái quy định của nhà nước.

Giờ tôi chỉ cần đòi lại số tiền gốc nhưng mà ko phải tính lãi. Nhưng tôi có phạm luật ko?

Đáp lại:

Đối với câu hỏi thứ nhất của bạn theo quy định của pháp luật (Nghị định 39/2007 / NĐ-CP hướng dẫn luật doanh nghiệp). Các tư nhân kinh doanh, hoạt động thường xuyên và có vị trí kinh doanh cố định mới cần phải đăng ký với cơ quan nhà nước. Trong trường hợp này, bạn cho vay tiền mang tính chất giao dịch dân sự, bạn ko có vị trí kinh doanh, ko thường xuyên thì bạn ko cần đăng ký kinh doanh.

Câu hỏi thứ hai của bạn về cho vay nặng lãi:

Theo quy định tại Điều 201 Bộ luật Hình sự năm 2015:

√ Thương nhân dân sự cho vay với lãi suất cao gấp 5 lần lãi suất quy định của Bộ luật dân sự. Lợi nhuận từ 30.000.000 đồng tới dưới 100.000.000 đồng sẽ bị xử phạt hành chính hoặc khởi tố về hành vi này. Phạt tiền từ 50 triệu đồng tới 200 triệu đồng, phạt cải tạo ko giam giữ 3 năm.

√ Thu lợi bất lương từ 100 triệu đồng trở lên bị phạt tiền từ 200 triệu đồng tới 1 tỷ đồng và phạt tù từ 06 tháng tới 03 năm.

Về lãi suất cho vay, theo Điều 468 BLDS 2015

Lãi suất do hai bên thỏa thuận

Trường hợp hai bên thỏa thuận lãi suất thì ko quá 20% / năm khoản vay. Trường hợp lãi suất thỏa thuận vượt quá lãi suất quy định thì lãi suất đó ko có hiệu lực.

Khoản vay có thể được trả trong tương lai không?

Trường hợp có thỏa thuận trả lãi nhưng ko có lãi suất cụ thể. Và lúc có tranh chấp thì lãi suất được xác định bằng 50% lãi suất giới hạn quy định tại khoản 1 Điều này tại thời khắc trả nợ.

Kết luận:

Trong trường hợp này, nếu bạn đang cho vay với lãi suất 3.000đ / 1 triệu / 1 ngày. Số tiền thu được từ 30.000.000 đồng trở lên sẽ phạm tội cho vay nặng lãi. Nếu số tiền thu được dưới 30 triệu đồng, họ sẽ bị xử phạt hành chính về cùng hành vi.

Tuy nhiên, chúng tôi vẫn có thể đòi được số tiền gốc nếu bỏ lãi suất cho người vay. Trong trường hợp bạn ko có tiền và hợp đồng vay ko nói đến tới lãi suất. Nếu họ cố tình ko trả thì có thể trình báo cơ quan công an để khắc phục.

Công việc Cho vay nặng lãi có thu hồi được tiền gốc ko? Rất khó để trả lời. Vì vấn đề này liên quan tới rất nhiều thứ liên quan tới pháp luật. Nếu ko xử lý khôn khéo, chúng tôi có thể bị kiện.

Xem thêm:

Cho vay nặng lãi có đòi được tiền gốc ko

#Cho #vay #nặng #lãi #có #đòi #được #tiền #gốc #ko

[rule_3_plain]

#Cho #vay #nặng #lãi #có #đòi #được #tiền #gốc #ko

[rule_1_plain]

#Cho #vay #nặng #lãi #có #đòi #được #tiền #gốc #ko

[rule_2_plain]

#Cho #vay #nặng #lãi #có #đòi #được #tiền #gốc #ko

[rule_2_plain]

#Cho #vay #nặng #lãi #có #đòi #được #tiền #gốc #ko

[rule_3_plain]

#Cho #vay #nặng #lãi #có #đòi #được #tiền #gốc #ko

[rule_1_plain]

Bạn thấy bài viết Cho vay nặng lãi có đòi được tiền gốc ko có khắc phục đươc vấn đề bạn tìm hiểu ko?, nếu  ko hãy comment góp ý thêm về Cho vay nặng lãi có đòi được tiền gốc ko bên dưới để website ecogreengiapnhi.net có thể thay đổi & cải thiện nội dung tốt hơn cho độc giả nhé! Cám ơn bạn đã ghé thăm Website ecogreengiapnhi.net

Nguồn: ecogreengiapnhi.net

#Cho #vay #nặng #lãi #có #đòi #được #tiền #gốc #ko

Related Articles

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button